Nông nghiệp phát thải bao nhiêu khí nhà kính ở Việt Nam?
Mục tiêu giảm phát thải nông nghiệp của Việt Nam là gì?
Biện pháp nào giảm phát thải khí nhà kính trong nông nghiệp có số liệu rõ nhất?
Đề án 1 triệu ha lúa phát thải thấp đã đạt kết quả gì?
Doanh nghiệp nông nghiệp có bắt buộc kiểm kê khí nhà kính không?
MRV nông nghiệp: văn bản nào đã có, văn bản nào còn là dự thảo?
Tín chỉ carbon lúa đã có chưa?
Doanh nghiệp nông nghiệp nên bắt đầu từ đâu?
Câu hỏi thường gặp
Nông nghiệp chiếm bao nhiêu phần trăm phát thải khí nhà kính của Việt Nam?
Nguồn phát thải lớn nhất trong nông nghiệp là gì?
Tưới ướt khô xen kẽ giảm được bao nhiêu khí mê-tan?
Trang trại chăn nuôi có phải kiểm kê khí nhà kính không?
Đã có hướng dẫn MRV cho trồng trọt chưa?
Nguồn (kiểm tra 05/11/2026)
Giảm phát thải khí nhà kính trong nông nghiệp: AWD, rơm, MRV
Theo kiểm kê quốc gia năm 2016 (BUR3), nông nghiệp Việt Nam phát thải khoảng 83,6 triệu tấn CO₂tđ, chừng 23% tổng phát thải khi chưa trừ phần rừng hấp thụ. Lúa nước chiếm gần 60%. Biện pháp có số liệu rõ nhất là tưới ướt khô xen kẽ, quản lý rơm và giảm phân đạm.
Bài dành cho doanh nghiệp nông nghiệp, chăn nuôi, chế biến nông sản. Bài tách rõ quy định bắt buộc, chương trình khuyến khích và văn bản còn là dự thảo. Giải pháp giảm phát thải cho các ngành khác xem bài các giải pháp giảm phát thải khí nhà kính. Cập nhật: 05/11/2026.
Cơ sở của bạn có trong danh sách 2.441 cơ sở phải kiểm kê?
Tra tên cơ sở theo tỉnh trong danh mục Quyết định 42/2026/QĐ-TTg, miễn phí, không cần đăng ký.
Tra cứu QĐ 42 →Nông nghiệp phát thải bao nhiêu khí nhà kính ở Việt Nam?
Báo cáo cập nhật hai năm một lần lần thứ ba (BUR3) Việt Nam gửi UNFCCC có bảng kiểm kê năm 2016. Tổng phát thải ròng là 316,7 triệu tấn CO₂tđ, đã trừ phần hấp thụ của rừng và đất. Báo cáo dùng Hướng dẫn IPCC 2006 và GWP theo AR5 (CH₄ = 28, N₂O = 265).
BUR3 gộp nông nghiệp với lâm nghiệp và sử dụng đất thành nhóm AFOLU (13,9% tổng ròng). Vì vậy EcoCheck tách riêng các dòng thuộc nông nghiệp trong Bảng 2.6:
| Nguồn phát thải (mã IPCC) | Khí chính | Năm 2016 (nghìn tấn CO₂tđ) | Tỷ trọng trong nông nghiệp |
|---|---|---|---|
| Canh tác lúa nước (3C7) | CH₄ | 49.693 | 59,5% |
| Chăn nuôi: tiêu hóa thức ăn (3A1) | CH₄ | 12.422 | 14,9% |
| Chăn nuôi: quản lý phân (3A2) | CH₄, N₂O | 6.092 | 7,3% |
| N₂O từ đất canh tác, trực tiếp và gián tiếp (3C4–3C6) | N₂O | 11.729 | 14,0% |
| Bón urê, bón vôi (3C2–3C3) | CO₂ | 2.002 | 2,4% |
| Đốt sinh khối (3C1) | CH₄, N₂O | 1.624 | 1,9% |
| Cộng | 83.561 | 100% |
Nếu không trừ phần hấp thụ của nhóm đất (−39,5 triệu tấn), tổng phát thải năm 2016 là khoảng 356,2 triệu tấn. Nông nghiệp chiếm khoảng 23,5% con số đó. Đây là phép tính của EcoCheck từ bảng BUR3, không phải tỷ lệ BUR3 công bố. Các tài liệu khác hay dẫn mức 19% (năm 2020, theo kịch bản dự báo) hay 43% (năm 2000). Những con số đó thuộc năm khác, kịch bản khác hoặc mẫu số khác.
Thông điệp chính: CH₄ từ ruộng lúa ngập nước là nguồn lớn nhất. Tiếp theo là CH₄ từ dạ cỏ gia súc, rồi N₂O từ phân bón. Muốn hiểu vì sao CH₄ và N₂O "nặng" hơn CO₂, xem bài GWP là gì.

Phát thải nông nghiệp Việt Nam năm 2016 theo nguồn (BUR3)
Mục tiêu giảm phát thải nông nghiệp của Việt Nam là gì?
Có hai văn bản đặt số mục tiêu cụ thể cho nông nghiệp:
- NDC cập nhật năm 2022. Đến năm 2030, nông nghiệp giảm 12,4 triệu tấn CO₂tđ so với kịch bản phát triển thông thường (BAU) bằng nguồn lực trong nước. Nếu có hỗ trợ quốc tế, mức giảm là 50,9 (Công văn 1454/BTNMT-BĐKH ngày 09/3/2023 ghi "50,9 tấn CO₂tđ", nhiều khả năng thiếu chữ "triệu"). Biện pháp được nêu: tưới khô ướt xen kẽ, SRI, rút nước giữa vụ, phân chậm tan, phân compost, cải thiện khẩu phần gia súc nhai lại, khí sinh học.
- Kế hoạch hành động giảm phát thải khí mê-tan (Quyết định 942/QĐ-TTg ngày 05/8/2022). Đến năm 2030, CH₄ từ trồng trọt không vượt quá 30,7 triệu tấn CO₂tđ và từ chăn nuôi không vượt quá 15,2 triệu tấn CO₂tđ. Mốc 2025 là 42,2 và 16,8 triệu tấn. Mục tiêu chung là giảm ít nhất 30% tổng CH₄ năm 2030 so với năm 2020.
NDC 3.0 cho giai đoạn 2026–2035 đang được xây dựng. Đến ngày 05/11/2026, EcoCheck chưa có bản chính thức chứa chỉ tiêu riêng cho nông nghiệp để dẫn. Khi văn bản được công bố, bài sẽ cập nhật.
Lưu ý: các mục tiêu trên là mục tiêu quốc gia. Chúng không tự động thành nghĩa vụ của từng trang trại hay hợp tác xã.
Biện pháp nào giảm phát thải khí nhà kính trong nông nghiệp có số liệu rõ nhất?
Bảng dưới đây chỉ ghi mức giảm có nguồn. Hệ số IPCC là giá trị mặc định toàn cầu, dùng khi chưa có số đo tại ruộng. Kết quả thực tế khác nhau theo vụ, đất và cách đối chứng.
| Biện pháp | Khí giảm | Mức giảm có nguồn | Điều kiện, chi phí |
|---|---|---|---|
| Tưới ướt khô xen kẽ (AWD), rút nước nhiều lần | CH₄ | Hệ số 0,55 so với ngập liên tục, tức CH₄ giảm khoảng 45% (IPCC 2019, Bảng 5.12) | Cần chủ động tưới tiêu, mặt ruộng bằng, ống theo dõi mực nước |
| Rút nước một lần giữa vụ | CH₄ | Hệ số 0,71, tức giảm khoảng 29% (IPCC 2019) | Dễ áp dụng hơn AWD khi thủy lợi chưa đồng bộ |
| Đưa rơm ra khỏi ruộng, hoặc vùi rơm trên 30 ngày trước vụ | CH₄ | Hệ số chuyển đổi 0,19 so với 1,00 khi vùi rơm dưới 30 ngày trước vụ (IPCC 2019, Bảng 5.14) | Cần máy cuốn rơm, đầu ra cho rơm (nấm, thức ăn gia súc, phân hữu cơ) |
| Không đốt rơm | CH₄, N₂O | Loại bỏ nguồn đốt sinh khối (1,9% phát thải nông nghiệp năm 2016, BUR3) | Đi kèm thu gom rơm |
| Bón đạm hợp lý, phân chậm tan | N₂O, CO₂ | N₂O trực tiếp tỷ lệ với lượng N bón; ruộng lúa ngập: 0,004 kg N₂O-N/kg N (IPCC 2019, Bảng 11.1) | Thường giảm chi phí phân bón |
| Gói "1 phải 5 giảm" kết hợp AWD (mô hình 1 triệu ha) | CH₄, N₂O | Giảm trung bình 3–5 tấn CO₂tđ/ha ở 4/7 mô hình vụ Hè Thu 2024 (Bộ NN&PTNT) | Giảm trên 30% đạm và 30–40% nước tưới ở các mô hình |
| Cải thiện khẩu phần gia súc nhai lại | CH₄ | Có trong NDC 2022 và QĐ 942; chưa có hệ số giảm chung chính thức | Phải tính theo số liệu đàn và khẩu phần thực tế |
| Hầm khí sinh học, thu hồi CH₄ từ chất thải chăn nuôi | CH₄, N₂O | Có trong NDC 2022 và QĐ 942; mức giảm tính theo Thông tư 19/2024/TT-BNNPTNT | Cần đốt hoặc dùng khí; xả bỏ khí không làm giảm phát thải |
Hai điểm hay bị bỏ qua:
- AWD làm N₂O tăng nhẹ. IPCC 2019 cho hệ số N₂O 0,005 với ruộng rút nước, 0,003 với ruộng ngập liên tục. CH₄ giảm vẫn lớn hơn nhiều, nhưng nên tính cả hai khí.
- Rơm vùi ngay trước vụ làm tăng CH₄. Sổ tay kỹ thuật của Cục Trồng trọt khuyến cáo không đốt rơm và không vùi rơm tươi trên ruộng ngập nước.
Ví dụ tính (giả định). Một ha lúa vụ 100 ngày ở Đông Nam Á. Hệ số nền IPCC 2019 là 1,22 kg CH₄/ha/ngày. Ngập liên tục: 1,22 × 100 = 122 kg CH₄, nhân GWP AR5 28 được 3,42 tấn CO₂tđ. Áp dụng AWD nhiều lần: 122 × 0,55 = 67,1 kg CH₄, tức 1,88 tấn CO₂tđ. Lượng giảm khoảng 1,5 tấn CO₂tđ/ha/vụ, chưa tính rơm và các yếu tố khác. Mô hình thực tế giảm nhiều hơn vì cộng cả quản lý rơm và giảm đạm.

Biện pháp giảm phát thải trong trồng lúa và mức giảm có nguồn
Đề án 1 triệu ha lúa phát thải thấp đã đạt kết quả gì?
Quyết định 1490/QĐ-TTg ngày 27/11/2023 phê duyệt Đề án phát triển bền vững một triệu ha chuyên canh lúa chất lượng cao và phát thải thấp vùng Đồng bằng sông Cửu Long đến năm 2030. Đây là chương trình khuyến khích, không phải nghĩa vụ của từng hộ.
| Chỉ tiêu | Đến 2025 | Đến 2030 |
|---|---|---|
| Diện tích | 180.000 ha | 1.000.000 ha |
| Rơm được thu gom khỏi ruộng để tái sử dụng | 70% | 100% |
| Giảm phát thải khí nhà kính so với canh tác truyền thống | Trên 10% | Trên 10% |
| Quy trình canh tác bền vững (1 phải 5 giảm, SRP, AWD…) | 100% diện tích áp dụng ít nhất một quy trình | |
Kết quả đã công bố:
- Vụ Hè Thu 2024: Bộ NN&PTNT báo cáo 4/7 mô hình thí điểm tại 5 tỉnh, thành giảm trung bình 3–5 tấn CO₂tđ/ha. Chi phí giảm 20–30%, năng suất tăng khoảng 10%.
- Hết vụ Hè Thu 2025: theo Hiệp hội Ngành hàng Lúa gạo Việt Nam (VIETRISA), diện tích tham gia đạt 354.839 ha. Đạm giảm trung bình 31,3%, giống giảm 50–65%. Vụ Đông Xuân, mức giảm phát thải là 3,7 tấn CO₂tđ/ha/vụ.
Đây là số do cơ quan quản lý và hiệp hội công bố, chưa phải lượng giảm được thẩm định theo tiêu chuẩn tín chỉ. Các mô hình dùng đối chứng khác nhau nên không cộng thẳng được.
Doanh nghiệp nông nghiệp có bắt buộc kiểm kê khí nhà kính không?
Nghĩa vụ kiểm kê cấp cơ sở chỉ áp dụng cho cơ sở có tên trong danh mục. Danh mục hiện hành là Quyết định 42/2026/QĐ-TTg với 2.441 cơ sở, hiệu lực từ 25/9/2026.
- Trang trại, ruộng lúa: Phụ lục IV (Bộ Nông nghiệp và Môi trường) có 61 cơ sở, toàn bộ là cơ sở xử lý chất thải. EcoCheck không thấy trang trại chăn nuôi hay vùng trồng nào trong danh mục. Năm 2024, khi soạn quy định kỹ thuật chăn nuôi, báo chí từng nêu khả năng khoảng 4.000 trang trại phải kiểm kê. Danh mục ban hành năm 2026 không có các trang trại này.
- Nhà máy chế biến nông sản, thức ăn chăn nuôi, phân bón: có thể nằm trong Phụ lục II (Bộ Công Thương) nếu vượt ngưỡng năng lượng hoặc phát thải. Theo cách EcoCheck nhóm ngành, có 208 cơ sở thực phẩm, đồ uống, thuốc lá (xem kiểm kê khí nhà kính theo ngành).
- Cơ sở xử lý chất thải nông nghiệp quy mô lớn: xem bài kiểm kê khí nhà kính lĩnh vực chất thải.
Cơ sở có tên phải nộp báo cáo kiểm kê, lập kế hoạch giảm nhẹ phát thải khí nhà kính cấp cơ sở và báo cáo giảm nhẹ phát thải khí nhà kính hằng năm. Doanh nghiệp ngoài danh mục thường kiểm kê vì yêu cầu của khách hàng xuất khẩu hoặc ngân hàng.
MRV nông nghiệp: văn bản nào đã có, văn bản nào còn là dự thảo?
MRV là đo đạc, báo cáo, thẩm định. Danh mục văn bản còn hiệu lực của Bộ Nông nghiệp và Môi trường tính đến 01/10/2026 (Quyết định 3754/QĐ-BNNMT) cho thấy tình trạng như sau:
| Lĩnh vực | Văn bản | Tình trạng |
|---|---|---|
| Chăn nuôi | Thông tư 19/2024/TT-BNNPTNT ngày 03/12/2024: kỹ thuật MRV giảm nhẹ và kiểm kê khí nhà kính lĩnh vực chăn nuôi | Hiệu lực từ 25/01/2025 |
| Chăn nuôi | Thông tư 26/2024/TT-BNNPTNT: định mức kinh tế – kỹ thuật cho hoạt động trên | Hiệu lực từ 06/02/2025 |
| Lâm nghiệp | Thông tư 23/2023/TT-BNNPTNT ngày 15/12/2023 | Hiệu lực từ 01/02/2024 |
| Trồng trọt (lúa, phân bón, phụ phẩm) | Hướng dẫn kỹ thuật kiểm kê khí nhà kính và MRV lĩnh vực trồng trọt | Dự thảo, tham vấn ngày 24/9/2026 |
Thông tư 19/2024 quy định phạm vi kiểm kê cấp cơ sở chăn nuôi gồm: tiêu hóa thức ăn của vật nuôi, phân thải, nhiên liệu hóa thạch, môi chất lạnh, điện và hơi mua vào. Lượng giảm tính theo biện pháp: GPTd = PTCSd − PTd. GWP áp dụng "theo hướng dẫn mới nhất của IPCC", tức AR6 tại thời điểm này (CH₄ không hóa thạch 27,0; N₂O 273). Riêng BUR3 dùng AR5, nên khi so với số quốc gia cần ghi rõ bộ GWP.
Dự thảo cho trồng trọt. Theo VnEconomy ngày 25/9/2026, hội thảo tham vấn diễn ra ngày 24/9/2026. Viện Môi trường Nông nghiệp trình bày phương pháp theo IPCC. Dự thảo chuẩn hóa phạm vi cây trồng, chế độ nước (ngập liên tục, tưới ướt khô xen kẽ), bón đạm, chất hữu cơ và xử lý phụ phẩm. Dự thảo hướng tới kiểm kê cấp ngành và địa phương. Văn bản chưa ban hành, nội dung có thể thay đổi.
Tín chỉ carbon lúa đã có chưa?
Quyết định 1490/QĐ-TTg giao xây dựng hệ thống MRV làm cơ sở cấp tín chỉ carbon cho vùng lúa phát thải thấp. Năm 2024, Bộ NN&PTNT cho biết đã có kế hoạch đo đếm để công bố hệ số giảm phát thải cấp quốc gia trong sản xuất lúa.
Đến ngày 05/11/2026, EcoCheck chưa tìm thấy nguồn chính thức xác nhận tín chỉ carbon lúa đã được cấp theo tiêu chuẩn trong nước. Cần phân biệt:
- Nhãn "Gạo Việt xanh, phát thải thấp": là chứng nhận sản phẩm, không phải tín chỉ carbon. VIETRISA cho biết 8 doanh nghiệp đã được cấp cho hơn 70.000 tấn gạo.
- Tín chỉ carbon: là lượng giảm đã được thẩm định và cấp theo một tiêu chuẩn, có thể mua bán. Xem tín chỉ carbon là gì và sàn giao dịch carbon Việt Nam.
Tín chỉ rừng đã có khung pháp lý riêng, xem tín chỉ carbon rừng 2026.
Doanh nghiệp nông nghiệp nên bắt đầu từ đâu?
- Xác định nghĩa vụ. Tra tên nhà máy, cơ sở trong danh mục QĐ 42. Nếu không có tên, việc kiểm kê là tự nguyện.
- Kiểm kê năm cơ sở. Tách nguồn: lúa (diện tích, ngày ngập, chế độ nước, rơm), vật nuôi (số đầu con, hệ thống xử lý phân), phân bón (kg N), nhiên liệu, điện. Khái niệm chung xem kiểm kê khí nhà kính là gì.
- Chọn biện pháp có hệ số rõ. AWD, quản lý rơm, giảm đạm, khí sinh học có đốt khí.
- Ghi chép để MRV được. Nhật ký mực nước, phiếu xuất phân, số đọc đồng hồ khí sinh học. Không có số liệu gốc thì không chứng minh được lượng giảm.
- Thống nhất GWP và phương pháp. Ghi rõ AR5 hay AR6, Tier 1 hay hệ số đo tại ruộng. Khi hướng dẫn trồng trọt ban hành, rà lại phương pháp.
Câu hỏi thường gặp
Nông nghiệp chiếm bao nhiêu phần trăm phát thải khí nhà kính của Việt Nam?
Theo bảng kiểm kê năm 2016 trong BUR3, nông nghiệp phát thải khoảng 83,6 triệu tấn CO₂tđ. Con số này bằng khoảng 23,5% tổng phát thải khi chưa trừ phần đất và rừng hấp thụ (EcoCheck tính từ bảng BUR3).
Nguồn phát thải lớn nhất trong nông nghiệp là gì?
Canh tác lúa nước, phát thải CH₄: 49,7 triệu tấn CO₂tđ năm 2016, gần 60% phát thải nông nghiệp. Tiếp theo là chăn nuôi (18,5 triệu tấn) và N₂O từ đất canh tác (11,7 triệu tấn).
Tưới ướt khô xen kẽ giảm được bao nhiêu khí mê-tan?
Theo hệ số mặc định IPCC 2019, ruộng rút nước nhiều lần phát thải CH₄ bằng 0,55 lần ruộng ngập liên tục, tức giảm khoảng 45%. Rút nước một lần giảm khoảng 29%. Kết quả thực tế phụ thuộc đất, vụ và cách quản lý rơm.
Trang trại chăn nuôi có phải kiểm kê khí nhà kính không?
Danh mục Quyết định 42/2026/QĐ-TTg hiện không có trang trại chăn nuôi. Nếu trang trại tự nguyện kiểm kê hoặc tính lượng giảm, phương pháp áp dụng là Thông tư 19/2024/TT-BNNPTNT.
Đã có hướng dẫn MRV cho trồng trọt chưa?
Chưa ban hành. Bộ Nông nghiệp và Môi trường đang xây dựng dự thảo hướng dẫn kỹ thuật, tham vấn ngày 24/9/2026. Chăn nuôi đã có Thông tư 19/2024, lâm nghiệp có Thông tư 23/2023.
Nguồn (kiểm tra 05/11/2026)
- Báo cáo cập nhật hai năm một lần lần thứ ba của Việt Nam (BUR3): Bảng 2.2, 2.3, 2.6; kiểm kê năm 2016.
- Báo Điện tử Chính phủ: Việt Nam đã thực hiện 5 kỳ kiểm kê quốc gia khí nhà kính (Cục Biến đổi khí hậu trả lời).
- Công văn 1454/BTNMT-BĐKH ngày 09/3/2023 về triển khai NDC cập nhật năm 2022.
- Quyết định 942/QĐ-TTg ngày 05/8/2022: Kế hoạch hành động giảm phát thải khí mê-tan đến năm 2030.
- Quyết định 1490/QĐ-TTg ngày 27/11/2023: Đề án một triệu ha lúa chất lượng cao, phát thải thấp.
- Cục Trồng trọt: Sổ tay hướng dẫn quy trình kỹ thuật sản xuất lúa chất lượng cao và phát thải thấp vùng ĐBSCL (2024).
- Báo Điện tử Chính phủ 15/10/2024: kết quả thí điểm Đề án một triệu ha.
- Báo Điện tử Chính phủ 27/11/2025: kết quả hai năm Đề án (VIETRISA).
- IPCC 2019 Refinement, Tập 4, Chương 5: Bảng 5.11, 5.12, 5.14.
- IPCC 2019 Refinement, Tập 4, Chương 11: Bảng 11.1.
- Thông tư 19/2024/TT-BNNPTNT: Điều 16, 19, 31, 36.
- Quyết định 42/2026/QĐ-TTg: danh mục cơ sở phải kiểm kê.
- VnEconomy 25/9/2026: Xây dựng "cẩm nang" quy trình kiểm kê khí nhà kính và MRV lĩnh vực trồng trọt.
- VietNamNet 13/6/2024: đề xuất kiểm kê khoảng 4.000 trang trại chăn nuôi.
Ảnh bìa: Ruộng lúa gần Đà Lạt, P. Hughes, Wikimedia Commons, giấy phép CC BY 4.0.
EcoCheck là nền tảng kiểm kê và quản trị dữ liệu phát thải khí nhà kính, do BeevR phát triển. Doanh nghiệp nông nghiệp, chăn nuôi và chế biến nông sản có thể nhập số liệu trên hóa đơn nhiên liệu, điện để tính phát thải phạm vi 1, 2, 3, xuất báo cáo theo Mẫu 06 và ISO 14064-1, và theo dõi từng biện pháp giảm theo tháng. Với nguồn đặc thù như ruộng lúa, vật nuôi, đội chuyên gia cùng doanh nghiệp chọn phương pháp và hệ số phù hợp, lập kế hoạch giảm nhẹ và hồ sơ cho khách hàng. Xem dịch vụ kiểm kê khí nhà kính EcoCheck hoặc tạo tài khoản dùng thử.
Doanh nghiệp bạn thuộc diện phải kiểm kê khí nhà kính?
EcoCheck tự động tính Scope 1/2/3, xuất báo cáo chuẩn NĐ06/TT38 chỉ 1-click — tiết kiệm 90% thời gian so với Excel.













![Phương pháp Kiểm kê Khí nhà kính: GHG Protocol & ISO 14064 [2026]](https://cms.ecocheck.ai/uploads/Cac_phuong_phap_va_tieu_chuan_kiem_ke_khi_nha_kinh_pho_bien_e645f7df80.png)